ผลการเลือกตั้งประธานคณะกรรมการนักเรียน ประจำปีการศึกษา 2565
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/S__11919395-1024x768.jpg)
สภานักเรียนเป็นกิจกรรมหนึ่งของนักเรียน ซึ่งเป็นกลไกสำคัญ ที่จะช่วยพัฒนาโรงเรียนไปตามกระบวนการนิติธรรม และเป็นกิจกรรมที่จะปลูกฝังทัศนคติ ค่านิยม ความเป็นประชาธิปไตย มีจิตวิญญาณในการใช้ธรรมาภิบาล เพื่อให้นักเรียนเติบโตเป็นพลเมืองดีของสังคมและประเทศชาติ โรงเรียนดอกคำใต้เป็นส่วนหนึ่งของสังคมและชุมชน จึงมีบทบาทในการเตรียมความพร้อมผู้เยาว์ให้เป็นผู้ใหญ่ที่ดีในสังคม การสร้างลักษณะนิสัยให้นักเรียนรู้จักระเบียบ ข้อบังคับ กฎเกณฑ์และกติกาตลอดจนรู้จักรับผิดชอบหน้าที่ที่ตนพึงมีต่อหมู่คณะ ชุมชน และสังคมได้อย่างเหมาะสม ทางโรงเรียน นำโดย นายปิยะ ใจชุ่ม ผู้อำนวยการโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคมร่วมกับกลุ่มกิจการนักเรียน จึงเห็นสมควรที่จะนำรูปแบบประชาธิปไตยมาใช้ในโรงเรียน เพื่อเป็นการปูพื้นฐานประชาธิปไตยให้ดีขึ้นและรู้จักปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามภาระหน้าที่และมีวิถีชีวิตตามหลักประชาธิปไตยให้สามารถดำรงตนให้อยู่ในสังคมได้อย่างเป็นสุข
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/9265-_1_๒๒๐๒๑๑-768x1024.jpg)
การจัดกิจกรรมมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
1) เพื่อเรียนรู้การปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
2) รู้จักการทำงานร่วมกันเป็นทีมอย่างมีระบบ โดยรู้จักบทบาทและหน้าที่ของตนเองมีความรับผิดชอบต่อตนเองและผู้อื่น
3) เพื่อฝึกฝนให้นักเรียนมีส่วนร่วมและมีประสบการณ์ในด้านการบริหารและการปกครองนักเรียน โดยนักเรียนและเพื่อนักเรียน
4) เพื่อฝึกฝนให้นักเรียนทำหน้าที่เป็นตัวแทนของนักเรียน ในการกระทำใด ๆ ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียน
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/S__344074-768x1024.jpg)
วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2564 กิจกรรมเลือกตั้งได้ถูกดำเนินขึ้น โดยปฏิบัติตามมาตรการการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโควิท-19 ครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียนทุกคนให้ความสำคัญและร่วมกิจกรรมอย่างเรียนรู้และเข้าใจ
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/9265-_1_๒๒๐๒๑๑_0-1024x768.jpg)
คณะสภารุ่นพี่ 2564 เป็นพี่เลี้ยงและดำเนินกิจกรรม ตั้งแต่การเตรียมงาน เตรียมสถานที่ เตรียมหีบบัตรให้การเลือกตั้งเป็นไปอย่างยุติธรรม นำโดยคุณครูศิริชัย ธรรมะศิริ เป็นผู้ส่งเสริมให้การดำเนินกิจรรมลุงล่วงไปด้วยดี
ซึ่งตลอดระยะเวลาตั้งแต่เปิดเทอม ทางโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ได้เปิดช่วงเวลาให้หาเสียงกัน ที่บริเวณหน้าเสาธง หลังเคารพธงชาติ โดยผู้ลงสมัครประธานนักเรียน ต่างงัดสโลแกน และนโยบาย เพื่อหาเสียง และแนวทางการทำงานกันอย่าง เข้มข้นจริงๆ เหมือนการเมืองระดับชาติจริง โดย นาย เจษฎาภรณ์ บุญเทพ หรือ พี่เทน นักเรียนชั้น ม.5/2 ประธานนักเรียนโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม กล่าวว่า กิจกรรมส่งเสริมประชาธิปไตยในรั้วโรงเรียน ด้วยการจัดเลือกตั้งประธานและคณะกรรมการนักเรียน ทำให้นักเรียนทุกๆคน รู้ว่า การปกครองในระบอบประชาธิปไตย เป็นการปกครองที่ฝึกให้รู้จักเคารพ รักษาสิทธิหน้าที่ เสรีภาพของตนเองและผู้อื่น เคารพในความคิดเห็นของผู้อื่นซึ่งจะฝึกให้นักเรียนได้เรียนรู้มีประสบการณ์ ร่วมกิจกรรมเกี่ยวกับการปกครองในระบอบประชาธิปไตย
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/นับคะแนนเลือกตั้งสภานักเรียน-ประจำปี-2565_๒๒-1024x768.jpg)
ผลการจัดการเลือกตั้งประธานคณะกรรมการสภานักเรีนย ประจำปีการศึกษา 2565 ดังนี้
-จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 จำนวน 124 คน คิดเป็นร้อยละ 91.85
– จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 จำนวน 90 คน คิดเป็นร้อยละ 71.43
– จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 จำนวน 91 คน คิดเป็นร้อยละ 57.23
– จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จำนวน 141 คน คิดเป็นร้อยละ 87.04
– จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 จำนวน 157 คน คิดเป็นร้อยละ 100
– จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 151 คน คิดเป็นร้อยละ 93.21
บัตรดี รวม 811 บัตร คิดเป็นร้อยละ 95.29
บัตรเสีย รวม 40 บัตร คิดเป็นร้อยละ 14.70
ผู้ไม่ประสงค์ลงคะแนน รวม 131 บัตร คิดเป็นร้อยละ 15.39
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/02/S__20905988-1024x768.jpg)
ผลการเลือกตั้งประธานคณะกรรมการสภานักเรียน โรงเรียนดอกคำใต้วิวทยาคม ประจำปีการศึกษา 2565
นายณรงค์กร วงเวียน ผู้ลงสมัครรับเลือกตั้ง หมายเลข 1 มีคะแนนรวมทั้งหมด 318 คะแนน
นายปิยะวัฒน์ ลอยสุวรรณ ผู้ลงสมัครรับเลือกตั้ง หมายเลข 2 มีคะแนนรวมทั้งหมด 362 คะแนน
สรุปว่า นายปิยะวัฒน์ ลอยสุวรรณ ผู้ลงสมัครรับเลือกตั้ง หมายเลข 2 ได้รับเลือกตั้งเป็นประธานคณะกรรมการสภานักเรียน โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ประจำปีการศึกษา 2565
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/01/20251-724x1024.jpg)
และในการจัดโครงการการเลือกตั้งสภานักเรียนของทุกปี กลุ่มงานกิจการนักเรียนจะมอบเกีรยติบัตรสำหรับห้องเรียนที่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งครบ 100% เป็นประจำทุกปี