นร.โรงเรียน ดว. ชนะการประกวด TO BE NUMBER ONE ของจังหวัดพะเยา เข้าไปเป็นตัวแทนประกวดในระดับภาค
22 พฤศจิกายน 2564 นายปิยะ ใจชุ่ม ผู้อำนวยการโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ได้มอบเกียรติบัตร ยกย่องเชิดชู นักเรียนโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ที่ชนะการประกวด TO BE NUMBER ONE ของจังหวัดพะเยา เข้าไปเป็นตัวแทนประกวดในระดับภาค ที่จังหวัดเชียงใหม่ต่อไป
![]() | ![]() |
วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2564 เวลา 10.00 – 16.30 น. ศูนย์การค้าท็อปส์ พลาซ่า พะเยา ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุข จังหวัดพะเยา จัดการประกวด TO BE NUMBER ONE Idol และ TO BE NUMBER ONE TEEN DANCERCISE เฟ้นหาตัวแทน TO BE NUMBER ONE ของจังหวัดพะเยา เข้าไปเป็นตัวแทนประกวดในระดับภาค และระดับประเทศ
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/11/258147911_1295936630838119_5071182097343132048_n.jpg)
ด้วยการนำของคุณครูศิริชัย ธรรมศิริ และคุณครูพิทักษ์ สบบง นำนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขัน และนักเรียนได้คว้าชัยชนะ เข้าไปเป็นตัวแทนประกวดในระดับภาค จำนวน 2 คน ได้แก่ นางสาวพิมพ์มาดา อินทนิล นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 และ นายแจ๊กกี้ กอกเฮง ตัน นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/11/18395-1024x768.jpg)
สำหรับที่มาของโครงการทูบีนัมเบอร์วัน หรือชื่อจริง คือ โครงการรณรงค์ป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด (TO BE NUMBER ONE) เป็นหนึ่งโดยไม่พึ่งยาเสพติด เว็บไซต์ของโครงการระบุไว้ว่า ตั้งแต่ปี 2542 เป็นต้นมา ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ทรงมีความห่วงใยต่อประชาชนชาวไทยเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะกลุ่มเด็กและเยาวชนที่เป็นกลุ่มขนาดใหญ่ และเป็นกลุ่มที่มีคุณค่าอย่างยิ่งต่อการพัฒนาประเทศ นอกจากนี้ยังถือเป็นกลุ่มที่เสี่ยงต่อการติดยาเสพติดสูง เนื่องจากเป็นวัยที่ต้องการเรียนรู้ในสิ่งต่างๆ แต่ยังขาดวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่ดีพอ รวมทั้งต้องเผชิญกับการเปลี่ยนแปลงทั้งร่างกายและจิตใจ จึงทรงพระกรุณาธิคุณรับเป็นองค์ประธานโครงการรณรงค์ป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด ซึ่งปัจจุบันได้ใช้ชื่อเพื่อให้ง่ายต่อการรณรงค์ว่า โครงการ TO BE NUMBER ONE เพื่อรณรงค์ป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติดภายในประเทศให้ดำเนินไปด้วยความเรียบร้อยและมีประสิทธิภาพ โดยความร่วมมือและรวมพลังจากภาครัฐและเอกชน กระตุ้นและปลุกจิตสำนึกของปวงชนในชาติให้มีความรู้ ความเข้าใจและตระหนักว่าการที่จะเอาชนะปัญหายาเสพติดมิใช่หน้าที่ของบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือองค์กรใดองค์กรหนึ่ง แต่ทุกคนในชาติจะร่วมแรง ร่วมใจกันเป็นพลังของแผ่นดินที่จะต่อสู้และเอาชนะปัญหายาเสพติดให้ได้โดยเร็ว ….โครงการ TO BE NUMBER ONE จังหวัดพะเยา…เป็นหนึ่งได้โดยไม่พึ่งยาเสพติด
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/11/18397-1024x768.jpg)