นักเรียน รุ่นใหม่ มีใบขับขี่
กรมการขนส่งทางบก จังหวัดพะเยา จัดกิจกรรมโครงการ “นักเรียนรุ่นใหม่ มีใบขับขี่” เสริมสร้างจิตสำนึกความปลอดภัย ส่งเสริมการปฏิบัติตามกฎหมาย พร้อมพัฒนาศักยภาพการขับขี่รถจักรยานยนต์ที่ถูกต้องให้นักเรียนโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม จังหวัดพะเยา ระหว่างวันที่ 19 – 20 ธันวาคม 2564
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/3-1024x768.jpg)
นักเรียนโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ที่มีอายุครบ 15 ปี บริบูรณ์ขึ้นไป นักเรียนที่เป็นผู้มีคุณสมบัติและผ่านการอบรมและทดสอบตามเกณฑ์ที่กรมการขนส่งทางบกกำหนดจำนวนทั้งสิ้น 149 คน จากนักเรียนที่สมัครเข้าร่วมโครงการ 150 คน คิดเป็นร้อยละ 99.33
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/อบรมโครงการมีใบขับขี่ฯ_๒๑๑๒๒๐_69-1024x768.jpg)
ภายในโครงการ นักเรียนได้รับความรู้เกี่ยวกับเครื่องหมายจราจร กฎหมายว่าด้วยการจราจรทางบก และกฎหมายอื่นที่เกี่ยวข้องกับการขับรถอย่างถูกต้องและปลอดภัย วิธีป้องกันอุบัติเหตุ มารยาทในการขับรถ ความรู้เกี่ยวกับการดูแลและบำรุงรักษารถเบื้องต้นเพื่อเสริมสร้างให้ผู้ขับรถปฏิบัติตามกฎจราจรเพื่อความปลอดภัย ซึ่งเป็นหลักสูตรเดียวกับการขอรับใบอนุญาตขับรถที่กรมการขนส่งทางบกกำหนด
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/S__5054483-1024x768.jpg)
พร้อมสาธิตและให้ทดลองขับขี่ภาคปฏิบัติ และแก้ไขสถานการณ์เมื่อเกิดอุบัติเหตุ
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/S__5054485-1024x768.jpg)
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/4-1024x768.jpg)
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/อบรมโครงการมีใบขับขี่ฯ_๒๑๑๒๒๐_50-1024x768.jpg)
นอกจากนี้ สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา กำหนดแผนการติดตามประเมินผลนักเรียนที่เข้าร่วมโครงการภายใน 3 เดือน หลังได้รับใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์แล้ว สามารถนำไปปฏิบัติจริงบนท้องถนนได้อย่างถูกปลอดภัย
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2021/12/1-1024x768.jpg)