โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ร่วมสืบสานประเพณีลอยกระทง
9 พฤศจิกายน 2565 โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคมนำโดย นายปิยะ ใจชุ่ม ผู้อำนวยการโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม นำคณะครูบุคลากรทางการศึกษา นักเรียนร่วมกิจกรรมสืบสานประเพณีลอยกระทงประจำปี 2565 ร่วมกับชุมชนอำเภอดอกคำใต้
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/11/315114031_613314900588305_239232130991471179_n-1024x683.jpg)
โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคมจัดทำกระทงขนาดใหญ่ตกแต่งรถ นำทีมโดยคุณครูศิริชัย ธรรมศิริ พร้อมด้วยนางนพมาศซึ่งเป็นนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม โดยขบวนเริ่มเดินกับชุมชนดอกคำใต้ตั้งแต่หน้าตลาดสดเทศบาลเมืองดอกคำใต้ จนถึงแม่น้ำร่องช้างอำเภอดอกคำใต้ จ.พะเยา ด้วยหวังว่า นักเรียนและชุมชนจะมีจิตสำนึกรักษาวัฒนธรรมและประเพณีลอยกระทงสืบต่อไป
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/11/315200699_613311830588612_3652387689281901290_n-1024x683.jpg)
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/11/315226884_613312897255172_7702368310974652959_n-1024x683.jpg)
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/11/315115787_613313003921828_751966670854046153_n-1024x683.jpg)