พิธีไหว้ครูประจำปีการศึกษา 2565
โรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม นำโดยนายปิยะ ใจชุ่ม ผู้อำนวยการโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม จัดกิจกรรมพิธีไหว้ครู ประจำปีการศึกษา 2565 เพื่อให้ผู้เรียนแสดงออกถึงความเคารพรักและระลึกถึงพระคุณของบูรพาจารย์ภายในกิจกรรมแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 2 และ 1 จัดพิธีที่อาคารพระราชมงคลวิสุทธิ์ และนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 5 และ 6 จัดพิธีที่อาคารหอประชุมโรงเรียนดอกคำใต้วิทยาคม ผู้อำนวยการโรงเรียนประธานในพิธี จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/06/IMG_20220602_083828-1024x495.jpg)
จากนั้นตัวแทนนักเรียนนำกล่าวบทสวดบูชาบูรพาจารย์ และกล่าวคำปฏิญาณตน นำพานดอกไม้ พานเทียนธูปไหว้ครู เพื่อแสดงความเคารพ ปลูกฝังให้นักเรียนได้แสดงความกตัญญูกตเวทิตาต่อครูผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/06/IMG_4975-1024x683.jpg)
![](https://dkt.ac.th/home/wp-content/uploads/2022/06/IMG_4967-1024x683.jpg)
ภาพถ่าย : คุณครูสมัย จันทาทุม
ชมภาพเพิ่มเติม คลิกที่นี่